Giá Trị Gói Thầu Bao Nhiêu Thì Được Tham Gia Đấu Thầu?

Giá trị gói thầu là gì?

Tag: giá trị bao nhiêu thì phải đấu thầu

Là giá trị của gói thầu (bằng tiền) được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu, là mức ngân sách tối đa mà Chủ đầu tư xác định cho gói thầu đó và cũng là cơ sở để xem xét phê duyệt trúng thầu (Khi giá đề nghị trúng thầu không vượt giá gói thầu được phê duyệt), giá ký hợp đồng thì không được vượt giá trúng thầu. Nó là giới hạn ngân sách tối đa mà Chủ đầu tư chi trả cho gói thầu đó, trường hợp cần phải điều chỉnh thì nó sẽ ảnh hưởng đến cơ cấu chung của dự án, thủ tục tương đối phức tạp. Tổng mức đầu tư xây dựng, dự toán xây dựng của dự án, dự toán xây dựng công trình, dự toán gói thầu xây dựng được phê duyệt là cơ sở để xác định, phê duyệt giá gói thầu.

Theo Khoản 2 Điều 5 Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT giá trị gói thầu được xác định như sau:

“2. Giá gói thầu:

Giá gói thầu được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư của dự án. Trường hợp dự toán đã được phê duyệt trước khi lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì căn cứ dự toán để lập giá gói thầu. Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng (chi phí dự phòng trượt giá, chi phí dự phòng phát sinh khối lượng và chi phí dự phòng cho các khoản tạm tính (nếu có)), phí, lệ phí và thuế. Đối với các gói thầu có thời gian thực hiện hợp đồng ngắn, không phát sinh rủi ro, trượt giá thì chi phí dự phòng được tính bằng không. Chi phí dự phòng do chủ đầu tư xác định theo tính chất từng gói thầu nhưng không được vượt mức tối đa do pháp luật chuyên ngành quy định. Giá gói thầu được cập nhật trong thời hạn 28 ngày trước ngày mở thầu nếu cần thiết.

– Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, giá gói thầu được xác định trên cơ sở các thông tin về giá trung bình theo thống kê của các dự án đã thực hiện trong khoảng thời gian xác định; ước tính tổng mức đầu tư theo định mức suất đầu tư; sơ bộ tổng mức đầu tư;

– Trường hợp gói thầu gồm nhiều phần riêng biệt thì nêu rõ giá trị ước tính của từng phần.”

Tag: giá trị bao nhiêu thì phải đấu thầu

Source: https://dauthau.asia/news/hoi-dap-dau-thau/gia-tri-goi-thau-bao-nhieu-thi-duoc-tham-gia-dau-thau-668.html

Giá trị gói thầu bao nhiêu thì được phép tham gia đấu thầu?

Câu hỏi: “Giá trị gói thầu bao nhiêu thì được phép tham gia đấu thầu?”. Về thắc mắc này chuyên gia của DauThau.info – Anh Vũ Đình Sơn trả lời như sau:

Căn cứ tại Điều 1 Luật đấu thầu 2013 quy định quản lý nhà nước về đấu thầu; trách nhiệm của các bên có liên quan và các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

“1. Lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với:

a) Dự án đầu tư phát triển sử dụng vốn nhà nước của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

b) Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

d) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

đ) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công;

e) Mua hàng dự trữ quốc gia sử dụng vốn nhà nước;

g) Mua thuốc, vật tư y tế sử dụng vốn nhà nước; nguồn quỹ bảo hiểm y tế, nguồn thu từ dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh và nguồn thu hợp pháp khác của cơ sở y tế công lập;

2. Lựa chọn nhà thầu thực hiện cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện dự án đầu tư trực tiếp ra nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam mà dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

3. Lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP), dự án đầu tư có sử dụng đất;

4. Lựa chọn nhà thầu trong lĩnh vực dầu khí, trừ việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ dầu khí liên quan trực tiếp đến hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ và khai thác dầu khí theo quy định của pháp luật về dầu khí.”

Tag: giá trị bao nhiêu thì phải đấu thầu

Source: https://dauthau.asia/news/hoi-dap-dau-thau/gia-tri-goi-thau-bao-nhieu-thi-duoc-tham-gia-dau-thau-668.html

Như vậy, việc có thực hiện đấu thầu hay không thực hiện đấu thầu còn tùy thuộc vào hoạt động đó có thuộc trường hợp phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu hay không chứ không chỉ dựa vào giá trị của hàng hóa, dịch vụ, công trình, dự án. Pháp luật không có quy định giá trị gói thầu bao nhiêu thì được tham gia đấu thầu, mà việc đó phụ thuộc vào từng gói thầu cụ thể sẽ có yêu cầu riêng, từ đó nhà thầu xem năng lực, kinh nghiệm của mình có đáp ứng yêu cầu hay không để tham dự thầu. 

Trên đây là phản hồi của Anh Vũ Đình Sơn – Chuyên gia đấu thầu của DauThau.info. Nếu trong quá trình đấu thầu quý bạn đọc có điều gì thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp thì hãy liên hệ ngay với DauThau.info qua số hotline 0904 634 288 hoặc email:[email protected] để được chuyên gia của chúng tôi tư vấn, hỗ trợ tận tình nhất.

Tag: giá trị bao nhiêu thì phải đấu thầu

Source: https://dauthau.asia/news/hoi-dap-dau-thau/gia-tri-goi-thau-bao-nhieu-thi-duoc-tham-gia-dau-thau-668.html

Đánh giá post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *